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1.0     UTANGULIZI. 
 

Baraza la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano Tanzania, limeundwa kwa 

mujibu wa kifungu cha 37, cha Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania No. 

12 ya Mwaka 2003. 

 

1.1 MAJUKUMU YA BARAZA. 
 

Kifungu cha 38 cha Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, kina ainisha 

kazi, wajibu na majukumu ya Baraza kama ifuatavyo: 

i. Kuwakilisha maslahi ya watumiaji wa huduma za mawasiliano 

zinazosimamiwa kisheria kama vile Teknolojia ya Habari na Mawasiliano, 

Utangazaji, Posta, Vifurushi na Vipeto, kwa kushauriana na Mamlaka, 

Waziri mwenye dhamana ya mawasiliano, na watoa huduma. 

ii. Kupokea na kusambaza taarifa na maoni kuhusu masuala ya msingi ya 

watumiaji wa huduma za mawasiliano. 

iii. Kuanzisha kamati za watumiaji katika ngazi za Mikoa, Wilaya na sekta na 

kushauriana na kamati hizo. 

iv. Kufanya mashauriano na wahusika katika sekta, Serikali na makundi 

mengine ya watumiaji wa huduma kuhusiana na masuala ya msingi ya 

watumiaji wa huduma zinazosimamiwa kisheria. 

 

1.2  UANZISHWAJI WA KAMATI ZA WATUMIAJI  

Kifungu cha 38 (1) (C) cha Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano ya mwaka 2003; 

kinalipa Baraza jukumu la kuanzisha kamati za watumiaji wa huduma na bidhaa 

za mawasiliano; katika ngazi za wilaya, mikoa na kisekta na kushauriana nazo. 

Kamati hizo ni kiungo muhimu kati ya watumiaji na Baraza na zitafanya shughuli 

zake kwa niaba ya Baraza. 
 

Lengo kuu la kuanzishwa kwa kamati za watumiaji wa huduma na bidhaa za 

mawasiliano ni kuhamasisha watumiaji wa huduma na bidhaa za mawasiliano 

nchini kuhusu haki na wajibu wao; pamoja na kukusanya maoni na kero za 

watumiaji na kuziwasilisha kwa Baraza  

 

2.0  MUUNDO WA KAMATI. 

 Kamati za Mkoa zinaundwa na wajumbe wasiopungua watano na 

wasiozidi saba  

 Wajumbe watakuwa sio wafanyakazi wa Baraza na watafanya kazi kwa 

kujitolea  

 Kamati itatekeleza majukumu yake kwa kipindi cha miaka mitatu mitatu 

(renewable) 

 Wajumbe wanapaswa kuishi katika mkoa husika. 

 Wajumbe watachaguliwa miongoni mwa washiriki wa semina za 

kuelimisha na kuhamasisha watumiaji wa huduma za mawasiliano katika 

mkoa husika. 



2 | M u o n g o z o  w a  K a m a t i  z a  U s h a u r i  z a  M i k o a  

 

 Wajumbe watachagua Mwenyekiti na Katibu miongoni mwao. 

 Katibu wa Kamati anapaswa kuwa na uelewa na uwezo wa kufanya 

mawasiliano kwa wakati ikiwemo kuwasilisha taarifa 

 Wajumbe wa Kamati watafanya kazi kwa kushirikiana/ kupitia vikundi 

mbalimbali vya kijamii vilivyopo mkoani. 

 Kamati zitajumuisha makundi ya Vijana, Wanawake, Wajasiriamali, watu 

wenye ulemavu na Mwakilishi mwingine 1 wa jumla 

 

3.0 MPANGILIO WA KUZIJENGEA UWEZO KAMATI (RCCs) 

Baraza limeweka utaratibu wa kupanga Kamati za Watumiaji wa Huduma 

za Mawasiliano za Mkoa   kwa lengo la kuratibu masuala ya kujengea 

uwezo na ufuatiliaji wa utekelezaji wa majukumu zitapangwa Kikanda. 

 

Kanda na Kamati husika ni kama ifuatavyo: 

 

Na. Kanda Kamati 

1. Kaskazini  Arusha, Kilimanjaro, Tanga, Manyara 

2.  Ziwa  Mwanza, Kagera, Shinyanga, Simiyu, 

Geita, Mara 

3. Nyanda za Juu Kusini Mbeya, Rukwa, Ruvuma, Njombe, Iringa, 

Katavi 

4. Mashariki  Lindi, Mtwara, Dar es Salaam, Morogoro, 

Coast 

5. Kati  Dodoma, Singida, Tabora, Kigoma 

6. Zanzibar Mjini Magharibi, Kaskazini Unguja, Kusini 

Unguja, Kusini Pemba, Kaskazini Pemba 

 

 

4.0 SIFA ZA MWANAKAMATI 

i. Awe na umri si chini ya miaka 18 

ii. Awe tayari kufanya kazi kwa kujitolea. 

iii. Awe ni mkazi wa Mkoa anaowakilisha. 

iv. Elimu isiyopungua kidato cha Nne. 

v. Ajue kusoma na kuandika 

vi. Awe na shughuli halali inayomwingizia kipato 

vii. Asiwe mtumishi au Wakala wa mtoa huduma za mawasiliano 

 

 

5.0 UKOMO WA MWANAKAMATI 
 

Mjumbe atafikia ukomo wake iwapo; 

i. Atashitakiwa na kutiwa hatiani kwa makosa ya Jinai 

ii. Atajihusisha na vitendo ambavyo ni kinyume na maadili ya Jamii 
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iii. Atafariki dunia 

iv. Ataugua kwa muda mrefu kiasi cha kushindwa kuendelea na kutekeleza 

majukumu 

v. Ataamua mwenyewe kwa hiari yake kuacha kuwa mwanakamati 

vi. Mjumbe wa Kamati ambaye hakusudii kuendelea kuwa mwana kamati 

atapaswa kutoa taarifa miezi mitatu (3) kabla ya kukoma kuwa 

mwanakamati na taarifa iwasilishwe kwa Mwenyekiti wa Kamati na 

Mwenyekiti awasilishe kwa Katibu Mtendaji wa Baraza 

vii. Atahama mkoa aliokua anahudumu 

viii. Baraza linaweza kusitisha ujumbe wa mwanakamati endapo mjumbe 

atakuwa amekwenda kinyume na malengo ya kuanzishwa kwa Kamati 

 

6.0 KAZI ZA KAMATI. 
 

Kazi za wajumbe wa Kamati zitakuwa zifuatazo: 

i. Kuwakilisha maslahi ya watumiaji wa huduma za mawasiliano kwa 

kuwasilisha maoni, taarifa na kushauriana na Baraza kila robo mwaka 

ii. Kuhamasisha na kuelimisha jamii na watumiaji wa huduma na bidhaa za 

mawasiliano juu ya haki na wajibu wao. 

iii. Kupokea na kusambaza taarifa zinazohusu masuala muhimu ya watumiaji 

wa huduma za mawasiliano 

iv. Kukusanya maoni na kero za watumiaji na kuziwasilisha kwa Baraza na 

watoa huduma katika mikoa husika 

v. Kusaidia Baraza kufanya maandalizi ya mikutano ya kuelimisha na 

kuhamasisha watumiaji  

vi. Kushirikiana na Baraza Kufanya tafiti mbali mbali kuhusu masuala ya 

watumiaji  

 

7.0 MIKUTANO YA KAMATI 

 Kamati zitaendesha mikutano minne (4) ya Kamati kwa mwaka, mmoja 

kwa kila robo mwaka kwa lengo la kujadili na kuandaa taarifa ya robo 

mwaka 

 Akidi ya mkutano ni wajumbe watatu (3) 

 Kamati itaweza kuendesha mkutano mwingine wa dharura kwa jinsi  

 wanakamati watakavyo kubaliana iwapo kuna jambo la dharura  
 

 

 

8.0 MIKUTANO NA BARAZA 
 

 Kamati za watumiaji wa huduma za mawasiliano zitakuwa na mkutano na 

Baraza mara moja kwa mwaka  

 Mikutano hii itajadili masuala mbali mbali yahusuyo watumiaji, 

kubadilishana uzoefu pamoja na kuweka mikakati ya kuboresha na 

kushughulikia maoni na kero za watumiaji wa huduma za mawasiliano. 
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 Kamati zinaweza kuwa na Mkutano au ziara za kujifunza kati ya Kamati 

moja na nyingine kwa kuwezeshwa na Baraza kwa lengo la kujengeana 

uwezo pale hali itakapo ruhusu 

 

9.0 KUJENGEWA UWEZO 
 

 Kamati za Watumiaji zitajengewa uwezo wa kutekeleza majukumu yake 

mara tu zinapoanzishwa. 

 Baraza litaweka utaratibu wa kuwajengea uwezo wajumbe wa Kamati juu 

ya masuala muhimu yanayojitokeza katika sekta kwa utaratibu wa 

Kikanda 

 Utaratibu wa kuwajengea uwezo Wajumbe wa Kamati utafanyika 

kutegemea na upatikanaji na rasilimali fedha 
 

10.0 VITAMBULISHO. 

Baraza litatoa vitambulisho kwa wajumbe wa Kamati, vitakavyowawezesha 

kutambuliwa na kukubalika katika utendaji wa majukumu yao, kwa niaba ya 

Baraza. 

  

Ikumbukwe kwamba: 

 Kamati hizi zitafanya kazi kwa kujitolea.  

 Baraza litatoa kiasi kidogo cha fedha kwa ajili ya shughuli za kiutendaji 

kama vile mawasiliano, stationeries, nauli n.k. 
 

11.0 UTARATIBU WA MAWASILIANO NA UWASILISHAJI WA TAARIFA 

i. Kamati itatuma taarifa zake kwa njia ya mfumo wa kielektroniki kila 

wanapopokea masuala ya watumiaji. Aidha; Kamati zitaandaa na kutuma 

kwa Baraza taarifa za robo mwaka kwa barua pepe.  

ii. Kamati zinaweza kutumia njia nyingine za mawasiliano zinazokubalika 

Kiserikali 

iii. Kamati itawasilisha maoni au mapendekezo ya watumiaji kwa Baraza kwa 

ajili ya hatua zaidi 

iv. Jukumu la usemaji wa Baraza ipo kwa Katibu Mtendaji wa Baraza na 

Kamati haitahusika na kusema kwa namna yoyote ile kwa niaba ya 

Baraza 

v. Baraza litatoa mrejesho wa masuala mbalimbali ya watumiaji kwa kamati 

kupitia kwa Mkuu wa Idara ya Elimu na Uhamasishaji kwenda kwa 

Makatibu/Wenyeviti wa Kamati  

 

12.0 UPIMAJI WA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA KAMATI. 
 

Matarajio haya ndio yatakuwa msingi wa vigezo vya utekelezaji wa 

majukumu kila mwaka.  

i. Kuongezeka kwa uelewa wa watumiaji juu ya haki na wajibu wao  

ii. Idadi ya mikutano ya uhamasishaji iliyofanyika. 
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iii. Idadi ya watu waliofikiwa 

iv. Idadi ya malalamiko, changamoto na maoni yaliyopokelewa, kufanyiwa 

kazi au kuwasilishwa kwa Baraza. 

v. Ripoti zitakazo wasilishwa TCRA – CCC kwa kila robo mwaka. 

vi. Ushiriki wa mjumbe wa Kamati katika vikao vya robo mwaka na mikutano 

ya kujengewa uwezo 

NB: Kipimo cha utendaji wa Kamati kila mwaka kitaandaliwa na 

kuwasilishwa kwa Kamati kila Mwanzo wa Mwaka wa Fedha wa Serikali. 

 

13.0 WAJIBU WA BARAZA 
 

Baraza lina wajibu ufuatao kwa Kamati za Watumiaji wa Huduma za 

Mawasiliano; 

i. Kuzipatia Kamati kiasi cha fedha kila robo mwaka kwa ajili ya kushiriki 

Kikao cha robo mwaka 

ii. Kuzipatia Kamati stationaries kwa ajili ya taarifa 

iii. Kuzipatia Kamati machapisho na vitini mbalimbali 

iv. Kuzijengea kamati uwezo 

 

14.0 MOTISHA KWA KAMATI 

14.1 Malengo ya Motisha 

14.1.1 Kuongeza uwajibikaji na ushiriki wa wajumbe katika 

utekelezaji wa majukumu ya Kamati. 

14.1.2 Kuboresha uhamasishaji wa ulinzi wa haki za watumiaji 

14.1.3 Kuhamasisha ubunifu na uongozi makini 

14.1.4 Kuboresha kazi ya uhamasisha katika jamii 

14.1.5 Kuongeza kasi ya upokeaji na usambazaji wa taarifa kwa 

jamii 

14.1.6 Kuhamasisha upokeaji wa masuala ya watumiaji na 

kuwasilisha kwa Baraza 

14.1.7 Kuimarisha uwasilishaji wa taarifa kwa wakati. 
 

 
 

 

 

 

14.2 VIGEZO MUHIMU VYA MOTISHA 

NA. VIGEZO MASUALA YA 

KUZINGATIA 

ALAMA 

KWA KILA 

SUALA  

JUMLA YA 

ALAMA KWA 

KIGEZO 

1. Ushiriki na 

Ujitoleaji katika 

kazi za Kamati. 

Mahudhurio ya vikao 

angalau 75%. 

5%  

 

 

30% 

Kutekeleza majukumu kwa 

wakati. 

10% 

Uandaaji na uwasilishaji wa 

Mpango kazi wa Mwaka 

5% 

Uandaaji na Uwasilishaji wa 10% 
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NA. VIGEZO MASUALA YA 

KUZINGATIA 

ALAMA 

KWA KILA 

SUALA  

JUMLA YA 

ALAMA KWA 

KIGEZO 

taarifa kwa wakati. 

2 Kushiriki shughuli 

zitakazoelekezwa 

na Baraza (e.g. 

uwakilishi). 

Vyeti vya ushiriki na/au 

taarifa ya ushiriki katika 

matukio mbalimbali. 

 

 

20% 

 

20% 

3. Matokeo ya kazi 

kwa Watumiaji 

Idadi ya masuala ya 

watumiaji yaliyopokelewa na 

kuwasilishwa Baraza kupitia 

mfumo 

 

 

15% 

 

 

 

 

 

 

30% 

 

Idadi ya mikutano ya elimu 

ya watumiaji iliyofanyika 

kulingana na Mpango Kazi 

wa Kamati. 

 

 

15% 

4. Maadili, Uadilifu 

na Uwajibikaji 

Uwazi katika maamuzi ya 

Kamati. 

5%  

 

 

 

20% 

Kuepuka mgongano wa 

maslahi. 

 

5% 

Kuheshimu watumiaji na 

wadau. 

 

5% 

Kuzingatia Muongozo wa 

uendeshaji wa Kamati. 

 

5% 

 JUMLA KUU 100% 

 

 

 

 

 

 

 

14.3 AINA ZA MOTISHA 

14.3.1 Kuteuliwa katika nafasi za uongozi 

14.3.2 Kutambuliwa jitihada za Kamati katika mkutano wa kujengea 

uwezo Kamati 

14.3.3 Kiasi cha fedha kama itakavyo amuliwa na Baraza. 

14.3.4 Kuandikiwa barua ya kutambua mchango na mafanikio ya 

Kamati. 

 

14.4. MFUMO WA UHAKIKI  

  Uhakiki wa taarifa zinazowasilishwa utafanyika kwa kupitia; 



7 | M u o n g o z o  w a  K a m a t i  z a  U s h a u r i  z a  M i k o a  

 

  14.4.1 Orodha ya Mahudhurio. 

  14.4.2 Namba za mawasiliano ya watumiaji walio wasilisha hoja. 

 

15.0 UWEZESHAJI WA KAMATI 
 

Kutakuwa na kiasi cha fedha kwa ajili ya kuwezesha Kamati kama 

ifuatavyo 

i. Fedha kwa kila Mwanakamati kwa ajili ya kuwezesha kuhudhuria 

kikao cha robo mwaka. 

ii. Fedha kwa ajili ya kuwawezesha wanakamati zitatumwa kwa kila 

mwanakamati husika kupitia namba yake ya simu ya mkononi 

iii. Fedha kwa ajili ya Stationaries zitatumwa kwa Katibu wa Kamati 

kupitia namba ya simu ya Mkononi ya Katibu wa Kamati. 

iv. Kamati zinaweza kuandaa andiko fupi la Mradi na kuwasilisha kwa 

Baraza. Baraza litapitia andiko na kufuatilia utekelezaji wake  

v. Baraza litaingia makubaliano na mfadhili kwa niaba ya Kamati 

endapo mfadhili ataridhia kutoa fedha kwa utekelezaji wa kazi za 

Kamati 

 

 

 

 

MWISHO 


